![ฟ้าใสหัวใจสวย...ที่สีหนุวิลล์ เรื่องและภาพ โดย นิพนธ์ เรียบเรียง ฟ้าใสหัวใจสวย...ที่สีหนุวิลล์ เรื่องและภาพ โดย นิพนธ์ เรียบเรียง](/images/column_1720587724/picture_resize.png) | ฟ้าใสหัวใจสวย...ที่สีหนุวิลล์
สีหนุวิลล์ (Sihanoukville) หรือ กัมปงโสม (ก็อมปงโซม) เป็นเมืองชายทะเลยอดนิยมมากที่สุดของประเทศกัมพูชา ห่างจาก กรุงพนมเปญ 246 กิโลเมตร ไปทางตะวันตกเฉียงใต้ผมเคยเปรียบเปรยให้เพื่อนฝรั่งที่สนใจเดินทางไปเมืองแห่งนี้ว่ามันคือเบฟเวอรีฮิลล์ของกัมพูชานั่นเอง เท่านั้นแหละเสียงอุทาน wow ก็ดังกันลั่น ที่ผมยกตัวอย่างเช่นนั้นก็เนื่องจากที่รู้มาว่าในเมืองชายทะเลแห่งนี้คือบ้านตากอากาศของบรรดาเศรษฐีชาวกัมพูชาด้วยอากาศบริสุทธิ์และทิวทัศน์ที่สวยงาม สีหนุวิลล์มีชายหาดทั้งหมด 5 แห่ง ว่ากันว่าที่สวยที่สุด คือ หาดสุขา และ หาดโอจือเตียล (Occheuteal) ซึ่งติดอันดับ 8 ในการจัดอันดับ 10 สุดยอดหาดในเอเชีย จัดอันดับโดยหนังสือพิมพ์ Sunday Herald Sun ของออสเตรเลีย |
![ร่วมบุญกับคุณโอฬาร ร่วมบุญกับคุณโอฬาร](/images/column_1717839541/picture_resize.png) | ร่วมบุญกับคุณโอฬาร
เมื่อวันที่ 1 มิ.ย. ที่ผ่านมา คุณวรางคณา สุเมธวัน ในฐานะประธานชมรมสื่อมวลชนส่งเสริมการท่องเที่ยว (ช.ส.ท.) นำสมาชิกเข้าร่วมอวยพรพร้อมร่วมทำบุญกับคุณโอฬาร อัศวฤทธิกุล ประธาน โอฬาร กรุ๊ป ที่แก่งกระจานคันทรี่คลับแอนด์รีสอร์ท เนื่องในโอกาส อายุวัฒนะมงคล 84 ปี (ครบ 7 รอบ) ของคุณโอฬาร อัศวฤทธิกุล โดยครั้งนี้ได้มีการจัดทอดผ้าป่า 84 กอง และมอบทุนการศึกษากับเด็กๆ จากโรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 84 จ.เพชรบุรี ในงานนี้มีบุคคลสำคัญมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก โดยมี พณ.ท่าน พลเอก ชวลิต ยงใจยุทธ อดีตนายกรัฐมนตรีมาเป็นประธาน |
![ไปถ่ายผีเสื้อที่แก่งกระจาน ไปถ่ายผีเสื้อที่แก่งกระจาน](/images/column_1717396592/picture_resize.png) | ไปถ่ายผีเสื้อที่แก่งกระจาน
เมื่อไม่นานนี้ผมมีโอกาสร่วมเดินทางกับชมรมสื่อมวลชนส่งเสริมการท่องเที่ยว (ช.ส.ท.) เพื่อไปชมธรรมชาติที่สวยงามในจังหวัดเพชรบุรี โดยเริ่มต้นที่อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน เราเดินทางเข้าไปยังแคมป์บ้านกร่างจุดที่จะมีบรรดาผีเสื้อหลายชนิดมาให้ชมในช่วงหน้าร้อน ฝนตั้งเค้ามาตลอดทางจนภาวนากันในใจว่าขออย่าให้ตกลงมาเลยเพราะไม่งั้นคงจะไม่เห็นบรรดาผีเสื้อแน่นอน แล้วโชคก็เข้าข้างเราที่ได้พบเห็นกลุ่มผีเสื้อตามที่ต้องการ |
![On my way...ผลงานแสดงภาพถ่ายออนไลน์ สไตล์ "นิพนธ์ เรียบเรียง" On my way...ผลงานแสดงภาพถ่ายออนไลน์ สไตล์ "นิพนธ์ เรียบเรียง"](/images/column_1717387803/picture_resize.png) | on my way...ผลงานแสดงภาพถ่ายออนไลน์ สไตล์ "นิพนธ์ เรียบเรียง"
งานแสดงภาพถ่ายออนไลน์ชุด "จุดหมาย...รายทาง" (on my way) ที่ผมจัดไปเมื่อ 18 เมษายน จนถึงวันที่ 17 พฤษภาคม 2567 โดยนำภาพผลงานที่จัดแสดงพร้อมคำบรรยาย มาโพสต์ลงต่อเนื่องทุกวันวันละ 1 ภาพ |
![ท่องทะเลตราด...ตามรอยพระพุทธเจ้าหลวง ท่องทะเลตราด...ตามรอยพระพุทธเจ้าหลวง](/images/column_1709372742/picture_resize.png) | ท่องทะเลตราด...ตามรอยพระพุทธเจ้าหลวง
หากเราสามารถนั่งไทม์แมทชีนเพื่อย้อนเวลากลับไปในช่วงที่มีการล่าอาณานิคมของประเทศมหาอำนาจทางยุโรปอย่างฝรั่งเศส ที่บุกเข้ามายังแถบเอเชีย บรรยากาศในช่วงนั้นคงวุ่นวายตึงเครียดอย่างมาก โดยเฉพาะกับผู้ที่เป็นประมุขของประเทศ ซึ่งก็คือสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯรัชกาลที่ 5 ต้องทรงครุ่นคิดอย่างหนักเพื่อนำพาชาติให้พ้นภัย การตัดสินพระทัยแลกเปลี่ยนเมืองตราดและจันทบุรี กับเมืองพระตะบอง เมืองเสียมราฐ และเกาะกง ทำให้พระองค์ต้องเสด็จมาที่ตราดถึงสิบสองครั้ง |
![เล่าเรื่องเมืองมายา (Workshop Photography) เล่าเรื่องเมืองมายา (Workshop Photography)](/images/column_1707906742/picture_resize.png) | เล่าเรื่องเมืองมายา (Workshop Photography)
ใครสนใจร่วมกิจกรรมถ่ายภาพก็สอบถามมาได้ครับ ที่นี่มีเรื่องราวมากมายให้บันทึกภาพ การเดินทางก็สะดวกมีที่จอดรถกว้างขวาง #เราสอนจนเข้าใจไม่จำกัดวัยและอุปกรณ์ |
![เรื่องเล่าแห่งวันวานในย่านเมืองเก่า โดย นิพนธ์ เรียบเรียง เรื่องเล่าแห่งวันวานในย่านเมืองเก่า โดย นิพนธ์ เรียบเรียง](/images/column_1705949710/pro_resize.png) | เรื่องเล่าแห่งวันวานในย่านเมืองเก่า
"ย่านท่าหลวง" เป็นชุมชนเก่าแก่ริมแม่น้ำจันทบุรีด้านตะวันตก แต่เดิมรู้จักกันในชื่อที่เรียกกันติดปากว่า "บ้านลุ่ม" ซึ่งเป็นชุมชนเก่าแก่ของชาวจีนและญวนที่อพยพมาตั้งแต่สมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น ต่อมาได้พัฒนามาเป็นศูนย์กลางทางเศรษฐกิจและการค้าของจันทบุรีที่สำคัญแห่งหนึ่งในสมัยรัชกาลที่ 5 ย่านท่าหลวงนี้เริ่มต้นตั้งแต่บริเวณเชิงสะพานวัดจันทร์ ผ่านบ้านเรือนเก่าแก่ยาวเป็นแนวไปตลอดจนถึงชุมชนตลาดล่าง หรือที่เรียกกันว่าท่าเรือจ้าง อาคารส่วนใหญ่เป็นที่พักอาศัยและร้านค้าของชุมชนที่มีอายุเกือบร้อยปี
|
![เชิญร่วมทำบุญ 90 ปี "มิตร ชัยบัญชา" และจัดตั้ง "กองทุน 90 ปี มิตร ชัยบัญชา" เชิญร่วมทำบุญ 90 ปี "มิตร ชัยบัญชา" และจัดตั้ง "กองทุน 90 ปี มิตร ชัยบัญชา"](/images/column_1704605540/pro_resize.png) | เชิญร่วมทำบุญ 90 ปี "มิตร ชัยบัญชา" และจัดตั้ง "กองทุน 90 ปี มิตร ชัยบัญชา"
ขอเชิญผู้รักและชื่นชม "มิตร ชัยบัญชา" ทุกท่าน ร่วมกันทำบุญในวาระ 90 ปี วันเกิด ในวันอาทิตย์ที่ 14 มกราคม พ.ศ.2567 เวลา 13.30 น. ที่วัดแคนางเลิ้ง (วัดสุนทรธรรมทาน) และร่วมจัดตั้ง "กองทุน 90 ปี มิตร ชัยบัญชา" เผยแพร่เรื่องราวดาราในดวงใจของคนไทยให้คงอยู่สืบต่อไป |
![โครงการประชาสัมพันธ์เพื่อสร้างภาพลักษณ์ในเชิงรุก เพื่อสนับสนุนการขับเคลื่อนการดำเนินงานตามพันธกิจ ของสำนักงานกองทุนหมู่บ้านและชุมชนเมืองแห่งชาติ โครงการประชาสัมพันธ์เพื่อสร้างภาพลักษณ์ในเชิงรุก เพื่อสนับสนุนการขับเคลื่อนการดำเนินงานตามพันธกิจ ของสำนักงานกองทุนหมู่บ้านและชุมชนเมืองแห่งชาติ](/images/column_1703131240/pro_resize.png) | โครงการประชาสัมพันธ์เพื่อสร้างภาพลักษณ์ในเชิงรุก เพื่อสนับสนุนการขับเคลื่อนการดำเนินงานตามพันธกิจ ของสำนักงานกองทุนหมู่บ้านและชุมชนเมืองแห่งชาติ
วันอังคารที่ 19 ธันวาคม 2566, สทบ. เตรียมความพร้อมยกระดับผลิตภัณฑ์ชุมชนให้สอดรับกับนโยบาย Soft Power สร้างความเข้มแข็งทางเศรษฐกิจ สร้างรายได้สู่ชุมชน
|
![ไปล่องเรือที่บ้านคลองนาเกลือ..... ไปล่องเรือที่บ้านคลองนาเกลือ.....](/images/column_1703129470/pro_resize.png) | ไปล่องเรือที่บ้านคลองนาเกลือ.....
ที่นี่เป็นแหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติและวิถีชีวิตผู้คนที่อยู่ใกล้กรุงเทพฯ เพียงลงทางด่วนตรงสะพานแขวน แล้วเลี้ยวซ้ายมาทางถนนสุขสวัสดิ์มุ่งหน้ามาสู่อำเภอพระสมุทรเจดีย์ บ้านคลองนาเกลือเป็นชุมชนที่อยู่ริมคลองสรรพสามิตซึ่งเป็นคลองขุดเก่าแก่เชื่อมต่อไปยังแม่น้ำแม่กลอง มีความยาว ประมาณ 30 กิโลเมตร |
![เรื่องราวบนนาเกลือ... เรื่องราวบนนาเกลือ...](/images/column_1702711523/pro_resize.png) | เรื่องราวบนนาเกลือ...
เมื่อวันที่ 15 ธันวาคมที่ผ่านมา ผมมีโอกาสร่วมทริปสื่อมวลชนสัญจรกับทางหน่วยงาน สำนักงานกองทุนหมู่บ้านและชุมชนเมืองแห่งชาติ นำโดยดร.พรสวรรค์โรจนะพานิช ผู้อำนวยการฝ่ายประชาสัมพันธ์และกิจกรรมเพื่อสังคม ไปยังจังหวัดสมุทรสาคร เพื่อพบกับเรื่องราวของนาเกลือที่กำลัง ได้รับวิกฤตราคาตกต่ำจนทางผู้นำชุมชนอย่างคุณเลอพงษ์ จั่นทอง ในฐานะประธานวิสาหกิจชุมชนสหกรณ์ ตำบลโคกขาม ต้องaเปลี่ยนแปลงวิธีด้วยการนำการท่องเที่ยวเข้ามาเสริม และได้รับการช่วยเหลือ ด้านอื่นๆ เช่นการแปรรูปสินค้า จากสำนักงานกองทุนฯ อีกด้วย |
![เรื่องราวแห่งสายน้ำ เรื่องราวแห่งสายน้ำ](/images/column_1700834545/pro_resize.png) | เรื่องราวแห่งสายน้ำ
ใกล้สิ้นปี ใครที่ยังไม่มีปฏิทิน ขอแนะนำ ปฏิทินตั้งโต๊ะชุดเรื่องราวแห่งสายน้ำ ผลงานถ่ายภาพเฉพาะของนายนิพนธ์เรียบเรียง ที่รวบรวมเรื่องราววิถีชีวิตและความงามของสายน้ำทั้งในและต่างประเทศ เหมาะสำหรับส่งเป็นของขวัญพิเศษ ให้คนที่คุณรักและนับถือ ราคาชุดละ 500 บาทรวมค่าจัดส่งทั่วประเทศ |
!["ภาพรำพึง" พรีเมี่ยมโฟโต้บุ๊คผลงานล่าสุดของ นิพนธ์ เรียบเรียง "ภาพรำพึง" พรีเมี่ยมโฟโต้บุ๊คผลงานล่าสุดของ นิพนธ์ เรียบเรียง](/images/column_1677336399/pro_resize.png) | "ภาพรำพึง" พรีเมี่ยมโฟโต้บุ๊คผลงานล่าสุดของ นิพนธ์ เรียบเรียง
เปิดตัวแล้วหนังสือภาพในรูปแบบพรีเมี่ยมโฟโต้บุ๊ค ชื่อ "ภาพรำพึง" ผลงานของ นิพนธ์ เรียบเรียง ช่างภาพอิสระ นักเขียนคอลัมน์ท่องเที่ยวและอาจารย์พิเศษด้านการถ่ายภาพ
|
![ถ่ายภาพเด็กไม่ต้องนับ นึง ซอง ซั่ม... เรื่องและภาพ โดย นิพนธ์ เรียบเรียง ถ่ายภาพเด็กไม่ต้องนับ นึง ซอง ซั่ม... เรื่องและภาพ โดย นิพนธ์ เรียบเรียง](/images/column_1673697281/pro_resize.png) | ถ่ายภาพเด็กไม่ต้องนับ นึง ซอง ซั่ม...
ภาพ: เจ้าหนูมนุษย์โคลนในภาพถ่ายที่บ้าน ห้วยก๋วง จ.น่าน ขณะที่พวกผู้ใหญ่กำลังช่วยกันสร้างฝายดินกั้นน้ำ เหล่า "ลิงน้อย" ก็เริงร่าอย่างที่เห็นฮ่าๆๆ (ภาพนี้เคยตีพิมพ์ในคอลัมน์ท่องเที่ยวนิตยสารผู้หญิง) #เราสอนจนเข้าใจไม่จำกัดวัยและอุปกรณ์ |
![ถ่ายอาหารให้น่าสนใจในแสงตามธรรมชาติ... ถ่ายอาหารให้น่าสนใจในแสงตามธรรมชาติ...](/images/column_1671622814/pro_resize.png) | ถ่ายอาหารให้น่าสนใจในแสงตามธรรมชาติ...
หลายคนอาจคุ้นกับภาพอาหารตามป้ายโฆษณาในห้างสรรพสินค้าที่จัดถ่ายในสตูดิโอ จนออกมามีหน้าตาชวนหิว แต่ในการเดินทางท่องเที่ยว เราอาจต้องพึ่งพาแสงธรรมชาติเป็นหลัก (อย่างว่าใครจะขนชุดไฟไปถ่าย ถ้าไม่ใช่ช่างภาพอาชีพ) |
![เทคนิคถ่ายภาพตั้งแต่จานอาหารไปถึงโรงงานอุตสาหกรรม เรื่องและภาพ โดย นิพนธ์ เรียบเรียง เทคนิคถ่ายภาพตั้งแต่จานอาหารไปถึงโรงงานอุตสาหกรรม เรื่องและภาพ โดย นิพนธ์ เรียบเรียง](/images/column_1670846843/pro_resize.png) | เทคนิคถ่ายภาพตั้งแต่จานอาหารไปถึงโรงงานอุตสาหกรรม เรื่องและภาพ โดย นิพนธ์ เรียบเรียง
หลายคนอาจคิดว่า ในปัจจุบันโทรศัพท์มือถือสามารถใช้แทนอุปกรณ์ถ่ายภาพได้เกือบ 100% แต่ความเป็นจริงแล้วในงานที่ต้องการ ความถูกต้องชัดเจนของสี เช่นการถ่ายอาหารหรือผลิตภัณฑ์ต่างๆที่มีโทนสีแตกต่างกันไปจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์แสงและกล้องพร้อมเลนส์ที่มีคุณภาพสูง ในการถ่ายทอดสีสันให้ออกมาตรงตามจริงเพื่อใช้ในการทำโบรชัวร์แคตตาล็อกสินค้า |
![จากผนังถ้ำถึงท้องทะเลที่เมืองสตูล เรื่อง/ภาพโดย นิพนธ์ เรียบเรียง จากผนังถ้ำถึงท้องทะเลที่เมืองสตูล เรื่อง/ภาพโดย นิพนธ์ เรียบเรียง](/images/column_1670733982/pro_resize.png) | จากผนังถ้ำถึงท้องทะเลที่เมืองสตูล
342 คือตัวเลขจำนวนขั้นบันได ที่เราต้องก้าวเดินขึ้นไปยังถ้ำภูผาเพชร แหล่งท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงติดอันดับโลกแห่งเมืองสตูล ด้วยพื้นที่ขนาดประมาณ 50 ไร่ ภายในถ้ำนับว่าใหญ่เป็นอันดับหนึ่งของประเทศไทยและติดอันดับที่สี่ของโลก !! ปากทางเข้าไปในถ้ำนั้นมีขนาดพอดีตัวจนแทบไม่อยากเชื่อว่าภายในจะกว้างใหญ่ได้ถึงขนาดนั้น |
![สีสันในวันผี (ตาโขน ) อาละวาด สีสันในวันผี (ตาโขน ) อาละวาด](/images/column_1666267048/pro_resize.png) | สีสันในวันผี (ตาโขน ) อาละวาด
เสียงร้องวี๊ดว้ายของหญิงสาวเมื่อถูกเจ้าผีตาโขนจอมทะลึ่งไล่หยอกล้อด้วยอาวุธคู่กายที่มีรูปร่างคล้ายอวัยวะเพศชายหรือที่เรียกกันว่า “ปลัดขิก “ ทำให้หลายคนที่อยู่ในบริเวณนั้นต้องอมยิ้มหรือบางคนก็ถึงกับกลั้นหัวเราะไว้ไม่อยู่ แน่นอนว่าสิ่งเหล่านี้หากมองโดยแง่มุมมาตรฐานทั่วไปต้องถือเป็นเรื่องหยาบคาย แต่เมื่อมันรวมอยู่ในงานบุญที่สืบเนื่องมายาวนาน จนกลายเป็นประเพณีที่เก่าแก่ของชาวอำเภอด่านซ้ายในจังหวัดเลยอย่างงานผีตาโขน มันจะเป็นไปได้หรือไม่ว่าสิ่งเหล่านี้อาจแอบแฝงภูมิปัญญาของบรรพบรุษในเรื่องเพศศึกษาเอาไว้สั่งสอนลูกหลานนั่นเอง |
![พังงาในวันฟ้าฉ่ำฝน (ตอนจบ) พังงาในวันฟ้าฉ่ำฝน (ตอนจบ)](/images/column_1662534077/pro_resize.png) | พังงาในวันฟ้าฉ่ำฝน (ตอนจบ)
อีกด้านหนึ่งของพังงาในวันต่อมา ที่อำเภอตะกั่วป่าเมืองเก่าแก่ตำนานแห่งเหมืองแร่ที่ศิลปินแห่งชาติและนักเขียนชั้นครูอย่างอาจินต์ ปัญจพรรค์ได้เคยถ่ายทอดออกมาเป็นเรื่องสั้นชุดเดี่ยวเหมืองแร่อันโด่งดังในอดีตและกลายมาเป็นภาพยนตร์ที่หลายคนคงจะรู้จัก |
![พังงาในวันฟ้าฉ่ำฝน (ตอนที่ 1) พังงาในวันฟ้าฉ่ำฝน (ตอนที่ 1)](/images/column_1661845577/pro_resize.png) | พังงาในวันฟ้าฉ่ำฝน (ตอนที่ 1)
กลุ่มไอหมอกขาวที่ลอยเอื่อยเรี่ยกับภูเขาหินกลางทะเลบริเวณรอยต่อของสองจังหวัดทางภาคใต้ที่ขึ้นชื่อในเรื่องความงดงามทางธรรมชาติจนเป็นที่มาของคำเรียกที่ติดปากชาวบ้านแถบนั้นว่า “พังงาพี่กระบี่น้อง" ช่วยให้ช่างภาพหลายคนที่ร่วมเดินทางเริ่มมีรอยยิ้มขึ้นมาบ้างหลังจากเจอสายฝนต้อนรับตั้งแต่วันแรกที่มาถึงพังงา |